quan hệ tình dục tự nguyện với người dưới 16 tuổi có bị đi tù không?

Posted on Tư vấn luật hình sự 482 lượt xem

Luật sư cho em hỏi..em và vợ cưới nhau mà khi đó vợ em mới 16 tuổi, có 1con và vợ em đã bỏ em nghe theo lời mẹ vợ khi gia đình em có chuyện..bỏ được 3năm, nhưng con em vẫn chu cấp tiền ăn học. và giờ vợ em cũng quen người khác nên em định lấy vợ khác nhưng nhà vợ cũ em không đồng ý và ý định sẽ kiện em ra toà..vậy cho em hỏi nếu như vậy em có bị đi tù không..mong luật sư hồi âm.

Nguyễn Minh khang

Căn cứ pháp lý:

download 10 19041308470369618 4

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: Từ dữ kiện bạn chia sẻ, có thể thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến điều kiện kết hôn và tội hiếp dâm.

Phụ nữ và trẻ em là những đối tượng được pháp luật bảo vệ nhiều nhất. Bởi vì đa số những đối tượng này là những người yếu thế. Khi các hành vi vi phạm phám luật xâm phạm quyền và lợi ích hợp pháp của họ thì sẽ bị xử lý rất nặng.

Trong trường hợp của bạn nếu thực hiện hành vi giao cấu tự nguyện với bạn gái cũ trước đủ 16 tuổi thì sẽ phạm tội theo Điều 145 BLHS 2015 quy định;

Điều 145. Tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi
1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.
2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:
a) Phạm tội 02 lần trở lên;
b) Đối với 02 người trở lên;
c) Có tính chất loạn luân;
d) Làm nạn nhân có thai;

Vì quan hệ hôn nhân trước đó của bạn là không hợp pháp nên k được pháp luật bảo vệ và công nhận. Do vậy hiện nay bạn hoàn toàn có thể kết hôn nếu đủ điều kiện theo Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định:

Điều 8. Điều kiện kết hôn
1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:
a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;
b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;
c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;
d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.
2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.

Do vậy trong trường hợp của bạn thì nếu thời điểm giao cấu bạn gái chưa đủ 16 tuổi thì sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự, mặt khác nếu ngược lại thì không truy cứu trách nhiệm hinh sự đối với bạn.

Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về vấn đề pháp lý liên quan đến điều kiện kết hôn và tội hiếp dâm.  Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Chuyên viên: Đức Luân.

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: quan hệ tình dục tự nguyện với người dưới 16 tuổi có bị đi tù không?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội – Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
– Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang – 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

 Hưng Yên – Số 73 đường Nguyễn Văn Linh, Phường Bần Yên Nhân, Thị xã Mỹ Hào

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ với Luật sư 1900 633 283

hoặc Bạn có thể click vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Bài viết cùng chủ đề