Quan hệ tình dục với người dưới 16 tuổi sẽ bị xử lý ra sao

Nội dung câu hỏi:

Em chào luật sư, vụ việc của em như sau: Em 21 tuổi và vợ em gần 16 tuổi. Em và vợ em có quan hệ tình dục với nhau và có thai 2 bên gia đình cũng đã tổ chức hôn lễ cho 2 em về chung nhà làm vợ chồng, có đăng ký kết hôn. Bọn em ở với nhau được 3 năm thì có nhiều vấn đề đã xảy ra và bây giờ muốn ly hôn. 2 đứa em quan hệ tình dục khi vợ em chưa đủ 16 tuổi. Vậy bây giờ ly hôn thì em có bị truy tố hình sự không ạ? Em cảm ơn.

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

Căn cứ pháp lý:

Bộ luật hình sự năm 2015

Quy định của pháp luật về việc quan hệ tình dục với người dưới 16 tuổi

Theo Điều 145 Bộ luật hình sự 2015 quy định về Tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi:

1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

a) Phạm tội 02 lần trở lên;

b) Đối với 02 người trở lên;

c) Có tính chất loạn luân;

d) Làm nạn nhân có thai;

đ) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;

e) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.

4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.”

Theo thông tin bạn cung cấp thì hai bạn quan hệ tình dục khi vợ bạn chưa đủ 16 tuổi. Nên khi ly hôn, vợ bạn muốn kiện bạn thì bạn sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự tội quan hệ tình dục với người dưới 16 tuổi theo Điều 145 Bộ luật hình sự 2015 tương ứng với từng mức xử phạt khác nhau. Còn trong trường hợp vợ bạn không khởi kiện thì bạn không bị làm sao cả.

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tổng đài 24/7 1900 633 283

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Bài viết cùng chủ đề