Thay đổi nguyện vọng ở với bố, mẹ sau khi ly hôn

Posted on Tư vấn luật hôn nhân 38 lượt xem

Nội dung câu hỏi:

Dạ thưa chú luật sư, con muốn hỏi là nếu lúc bố mẹ li hôn mà con chọn ở với bố nhưng vài năm sau lại muốn ở với mẹ thì có được hay ko ạ?

Quyền lợi của con cái thế nào khi cha, mẹ ly hôn

• Có được thay đổi người trực tiếp nuôi con sau ly hôn?

Đơn phương ly hôn có nhận được quyền nuôi con không ?

Quyền nuôi con sau khi ly hôn theo luật hôn nhân và gia đình mới nhất

Tư vấn về giải quyết con chung sau ly hôn

Con có được quyền lựa chọn sống với bố hay mẹ sau khi bố mẹ ly hôn không?

 

 

Luật sư tư vấn :

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong đối với câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau:

Căn cứ pháp lý

• Luật hôn nhân và gia đình năm 2014

Quy định của pháp luật về thay đổi trực tiếp người nuôi con sau ly hôn

Điều 84. Thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

1. Trong trường hợp có yêu cầu của cha, mẹ hoặc cá nhân, tổ chức được quy định tại khoản 5 Điều này, Tòa án có thể quyết định việc thay đổi người trực tiếp nuôi con.

2. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ sau đây:

a) Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con;

b) Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

3. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phải xem xét nguyện vọng của con từ đủ 07 tuổi trở lên.

4. Trong trường hợp xét thấy cả cha và mẹ đều không đủ điều kiện trực tiếp nuôi con thì Tòa án quyết định giao con cho người giám hộ theo quy định của Bộ luật dân sự.

5. Trong trường hợp có căn cứ theo quy định tại điểm b khoản 2 Điều này thì trên cơ sở lợi ích của con, cá nhân, cơ quan, tổ chức sau có quyền yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con:

a) Người thân thích;

b) Cơ quan quản lý nhà nước về gia đình;

c) Cơ quan quản lý nhà nước về trẻ em;

d) Hội liên hiệp phụ nữ.”

Theo những gì bạn cung cấp thông tin thì có thể có những trường hợp sau:

  • Bạn có thể ở với mẹ nếu cha mẹ có thể thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con.
  • Khi không thỏa thuận được thì nếu chứng minh được bố không còn đủ điều kiện nuôi còn thì mẹ có thể yêu cầu Tòa thay đổi người trực tiếp nuôi con.

Nếu bạn chưa đủ 07 tuổi thì sẽ do Tòa quyết định. Còn nếu bạn từ đủ 07 tuổi trở lên thì sẽ phải xem xét đến nguyện vọng của bạn. Khi đó bạn có thể chọn ở với mẹ nếu mẹ bạn đáp ứng đủ các điều kiện để nuôi con.

 

 

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tổng đài 24/7 1900 633 283

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Bài viết cùng chủ đề