Thi trượt vào lớp 10 đến năm 18 tuổi muốn đi học lại lấy bằng THPT có được không?

Nội dung câu hỏi:

Năm nay con 18 tuổi, con từng thi rớt đầu vào lớp 10, giờ con muốn học lại cấp 3 để lấy bằng THPT được không ạ.

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi của mình đến Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, Luật Việt Phong xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ pháp lý:

  • Quyết định 51/2002/QĐ-BGDDT về việc ban hành quy định chuyển trường và tiếp nhận học sinh tại các trường trung học cơ sở và trung học phổ thông do Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành
  • Luật giáo dục năm 2019

Quy đinh của pháp luật về việc học lại cấp bậc THPT:

Theo khoản 1 Điều 28 Luật giáo dục năm 2019 quy định về:

1. Các cấp học và độ tuổi của giáo dục phổ thông được quy định như sau:

a) Giáo dục tiểu học được thực hiện trong 05 năm học, từ lớp một đến hết lớp năm. Tuổi của học sinh vào học lớp một là 06 tuổi và được tính theo năm;

b) Giáo dục trung học cơ sở được thực hiện trong 04 năm học, từ lớp sáu đến hết lớp chín. Học sinh vào học lớp sáu phải hoàn thành chương trình tiểu học. Tuổi của học sinh vào học lớp sáu là 11 tuổi và được tính theo năm;

c) Giáo dục trung học phổ thông được thực hiện trong 03 năm học, từ lớp mười đến hết lớp mười hai. Học sinh vào học lớp mười phải có bằng tốt nghiệp trung học cơ sở. Tuổi của học sinh vào học lớp mười là 15 tuổi và được tính theo năm.

Và theo khoản 2 điều 4 Quyết định 51/2002/QĐ-BGDĐT quy định về đối tượng xin học lại: Học sinh xin học lại sau thời gian nghỉ nhưng còn trong độ tuổi quy định của pháp luật.

Theo các quy định nêu trên, pháp luật hiện hành không quy định cụ thể về độ tuổi kết thúc chương trình học THPT. Do đó bạn 18 tuổi vẫn có thể xin học lại cấp 3 để lấy bằng THPT.

Tuy nhiên vì bạn đã thi rớt tuyển sinh lớp 10 nên nếu muốn xin đi học lại THPT thì bạn phải đăng kí thi lại vào năm sau với tư cách là thí sinh tự do và bạn phải đáp ứng cái điều kiện mà Bộ GD&ĐT đưa ra như:

  • Sau khi thi rớt năm học trước thí sinh vẫn chưa nộp hồ sơ để theo học lớp 10 hoặc học nghề tại các trường ngoài khác.
  • Cần có giấy xác nhận của chính quyền địa phương về việc không vi phạm pháp luật trong 1 năm qua.
  • Nếu muốn nộp hồ sơ thi lại chỉ cần liên hệ với trường THCS cũ để tiến hành làm.

Hơn nữa, trường hợp này bạn đã để qua 03 năm mới đăng ký thi lại thì thủ tục sẽ rất khó khăn và tỉ lệ thành công cũng sẽ thấp hơn.

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ với Luật sư 1900 633 283

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Bài viết cùng chủ đề