Thuế và phí phải nộp khi bố mẹ chuyển nhượng quyền sử dụng đất cho con

Posted on Tư vấn luật hành chính 256 lượt xem

Tóm tắt tình huống:

Thuế và phí phải nộp khi bố mẹ chuyển nhượng quyền sử dụng đất cho con

Tôi có vấn đề sau cần luật sư tư vấn: Tôi là con gái thứ hai trong gia đình, trước tôi còn có một người anh cả nữa. Nay tôi sắp đi lấy chồng nên bố mẹ tôi muốn chuyển nhượng cho tôi một mảnh đất có diện tích 200 m2 làm của hồi môn. Vậy tôi có phải chịu thuế hay phí gì khi chuyển nhượng không?

Người gửi: Lý Phương Thảo (Hà Nội)

thuế và phí khi bố mẹ chuyển nhượng đất cho con

( Ảnh minh họa:Internet)
Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi 1900 6589

 

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

– Văn bản hợp nhất Luật thuế thu nhập cá nhân số 15/VBHN-VPQH ngày 11 tháng 12 năm 2014.

– Nghị định 45/2011/NĐ-CP về Lệ phí trước bạ.

– Quyết định số 47/2014/QĐ-UBND của UBND thành phố Hà Nội về việc thu phí thẩm định cấp quyền sử dụng đất trên địa bàn thành phố Hà Nội.

2. Thuế và phí phải nộp khi bố mẹ chuyển nhượng quyền sử dụng đất cho con

Chuyển nhượng quyền sử dụng đất là hoạt động diễn ra thường xuyên trong đời sống hiện nay. Thông thường việc chuyển nhượng này sẽ phải nộp thuế thu nhập cá nhân, lệ phí trước bạ, phí địa chính,…

– Về thuế thu nhập cá nhân:

Thu nhập từ việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất thuộc thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân. Tuy nhiên trường hợp của bạn là bố mẹ chuyển nhượng đất cho con đẻ nên sẽ được miễn thuế thu nhập cá nhân theo quy định tại khoản 1 hoặc có thể là khoản 4 (quà tặng cho con gái khi lấy chồng):

Điều 4. Thu nhập được miễn thuế

1. Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau.

4. Thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau.”

– Về lệ phí trước bạ:

Việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất này bạn sẽ phải nộp lệ phí trước bạ là 0,5% giá tính lệ phí trước bạ theo quy định tại khoản 1 Điều 7 Nghị định số 45/2011/NĐ-CP, cụ thể như sau: 

Lệ phí trước bạ = Diện tích đất x Giá đất x 0,5%

Trong đó:

+ Diện tích đất tính bằng m2

+ Giá đất theo bảng giá của Uỷ ban nhân dân tỉnh Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương nơi có đất ban hành.

– Lệ phí khác:

Ngoài lệ phí trước bạ, bạn còn phải nộp phí thẩm định: Phí thẩm định phải nộp được tính bằng 0,15% giá trị chuyển nhượng (tối đa 5.000.000 đồng/hồ sơ) theo quy định tại Điều 2 Quyết định số 47/2014/QĐ-UBND của Ủy ban nhân dân thành phố Hà Nội.

Trên đây là tư vấn  của công ty Luật Việt Phong về thuế và lệ phí khi bố mẹ chuyển nhượng quyền sử dụng đất cho con. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

 

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Thuế và phí phải nộp khi bố mẹ chuyển nhượng quyền sử dụng đất cho con
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội – Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
– Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang – 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ với Luật sư 1900 633 283

hoặc Bạn có thể click vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Bài viết cùng chủ đề