Vận chuyển hồng phiến sẽ bị xử phạt như thế nào?

Hôm qua chồng e mua 3 viên hồng phiến về dùng.trên đường về thì bi công an bắt tạm giam 3 ngày.xin hỏi sẽ bị phạt hành chính bao nhiêu tiền?

Nguyễn Dung

Căn cứ pháp lý

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Công ty Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến hành vi tàng trữ, vận chuyển và sử dụng trái phép chất ma túy.

Am-phê-ta-min (còn gọi là hồng phiến) là chất ma túy được phép sản xuất nhưng chỉ được dùng hạn chế trong phân tích, kiểm nghiệm, nghiên cứu khoa học, điều tra tội phạm hoặc trong lĩnh vực y tế theo Nghị định 73/2018/NĐ-CP quy định các danh mục chất ma túy và tiền chất. Theo đó, áp dụng vào trường hợp này, người có hành vi vận chuyển trái phép chất ma tuý sẽ bị xử phạt hành chính căn cứ theo điều 21 Nghị định 167/2013 quy định:

Điều 21. Vi phạm các quy định về phòng, chống và kiểm soát ma túy
1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng trái phép chất ma túy
2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
a) Tàng trữ, vận chuyển hoặc chiếm đoạt chất ma túy trái phép;
b) Tàng trữ, vận chuyển, mua bán hoặc chiếm đoạt tiền chất dùng vào việc sản xuất trái phép chất ma túy;
c) Sản xuất, mua, bán những dụng cụ sử dụng chất ma túy trái quy định của pháp luật.
Theo đó, người có hành vi vi phạm có thể bị xử phạt hành chính từ 1.000.000 đồng lên đến 2.000.000 đồng.

Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về chế tài xử phạt đối với hành vi vận chuyển trái phép chất ma túy. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Chuyên viên: Nguyễn Hòa

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ với Luật sư 1900 633 283

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Bài viết cùng chủ đề