Anh trai từng đi tù thì em gái có được kết hôn với quân nhân không?

Posted on Tư vấn luật hôn nhân 99 lượt xem

Nội dung câu hỏi:

Luật sư cho em hỏi: Bạn trai em đang công tác ở trường Sĩ quan Lục quân 1, hiện tại chúng em có dự định kết hôn. Cho em hỏi anh trai em bị án tù vì tội bắt giữ người trái quy định và chiếm đoạt tài sản thì chúng em có được kết hôn không ạ? Bản thân em đang làm trong cơ quan nhà nước và được kết nạp Đảng rồi ạ!

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau:

Căn cứ pháp lý:

  • Luật hôn nhân và gia đình năm 2014

Quy định của pháp luật về kết hôn với chồng quân nhân:

Theo Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về Điều kiện kết hôn:

“1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.”

Đối với việc kết hôn với sỹ quan quân đội thì ngoài việc phải đáp ứng được các điều kiện chung theo quy định của Luật hôn nhân và gia đình thì đối với điều kiện kết hôn sẽ do nội bộ ngành của quân đội quy định. Người kết hôn với người làm trong quân đội sẽ phải thẩm tra lý lịch ba đời. Nếu thuộc các trường hợp sau sẽ không được kết hôn:

– Gia đình có người làm tay sai cho chế độ phong kiến; tham gia quân đội, chính quyền Sài Gòn trước năm 1975;

– Bố mẹ hoặc bản thân có tiền án hoặc đang chấp hành án phạt tù theo quy định của pháp luật hình sự và các văn bản pháp luật khác có liên quan;

– Gia đình hoặc bản thân theo Đạo thiên chúa, Cơ đốc, Tin lành…;

– Gia đình hoặc bản thân là người dân tộc Hoa (Trung Quốc);

–  Bố mẹ hoặc bản thân là người nước ngoài (kể cả đã nhập tịch).”

Theo thông tin bạn cung cấp thì bạn chuẩn bị lấy chồng là quân nhân, tuy nhiên anh trai bạn bị kết án vì tội bắt giữ người trái quy định và chiếm đoạt tài sản. Theo quy định của pháp luật, anh trai bạn bị kết án không ảnh hưởng đến việc kết hôn của hai bạn. Vì vậy, hai bạn vẫn được kết hôn theo quy định của pháp luật.

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tổng đài 24/7 1900 633 283

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Bài viết cùng chủ đề