Người nước ngoài muốn mua đất ở Việt Nam để mở quán cà phê có được không?

Posted on Tư vấn luật đất đai 301 lượt xem

Nội dung tư vấn:

Chào luật sư! Tôi là Nga có bạn là Alex người Mỹ. Anh ấy muốn mua đất tại Việt Nam để mở quán cà phê. Vậy cho tôi hỏi, bạn tôi có được mua đất ở Việt Nam không?
Người gửi: Thanh Nga
ca phe quan

Luật sư tư vấn:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Luật Việt Phong. Với vấn đề của bạn, Luật Việt Phong xin được tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý:

– Luật Đất đai năm 2013;
– Luật Đầu tư 2014.

2. Người nước ngoài muốn mua đất ở Việt Nam để mở quán cà phê có được không?

Điều 5 luật Đất đai quy định về người sử dụng đất như sau:
“Người sử dụng đất được Nhà nước giao đất, cho thuê đất, công nhận quyền sử dụng đất, nhận chuyển quyền sử dụng đất theo quy định của Luật này, bao gồm:
1. Tổ chức trong nước gồm cơ quan nhà nước, đơn vị vũ trang nhân dân, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị – xã hội, tổ chức kinh tế, tổ chức chính trị xã hội – nghề nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội – nghề nghiệp, tổ chức sự nghiệp công lập và tổ chức khác theo quy định của pháp luật về dân sự (sau đây gọi chung là tổ chức);
2. Hộ gia đình, cá nhân trong nước (sau đây gọi chung là hộ gia đình, cá nhân);
3. Cộng đồng dân cư gồm cộng đồng người Việt Nam sinh sống trên cùng địa bàn thôn, làng, ấp, bản, buôn, phum, sóc, tổ dân phố và điểm dân cư tương tự có cùng phong tục, tập quán hoặc có chung dòng họ;
4. Cơ sở tôn giáo gồm chùa, nhà thờ, nhà nguyện, thánh thất, thánh đường, niệm phật đường, tu viện, trường đào tạo riêng của tôn giáo, trụ sở của tổ chức tôn giáo và cơ sở khác của tôn giáo;
5. Tổ chức nước ngoài có chức năng ngoại giao gồm cơ quan đại diện ngoại giao, cơ quan lãnh sự, cơ quan đại diện khác của nước ngoài có chức năng ngoại giao được Chính phủ Việt Nam thừa nhận; cơ quan đại diện của tổ chức thuộc Liên hợp quốc, cơ quan hoặc tổ chức liên chính phủ, cơ quan đại diện của tổ chức liên chính phủ;
6. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài theo quy định của pháp luật về quốc tịch;
7. Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài gồm doanh nghiệp 100% vốn đầu tư nước ngoài, doanh nghiệp liên doanh, doanh nghiệp Việt Nam mà nhà đầu tư nước ngoài mua cổ phần, sáp nhập, mua lại theo quy định của pháp luật về đầu tư”.
Như vậy, pháp luật Việt Nam không có khái niệm “mua đất” mà chỉ bao gồm các hình thức sở hữu đất là giao đất, cho thuê đất, công nhận quyền sử dụng đất và nhận chuyển quyền sử dụng đất. Và đối tượng sử dụng đất ở Việt Nam không bao gồm cá nhân nước ngoài. Các chủ thể có yếu tố nước ngoài được sở hữu đất ở Việt Nam chỉ bao gồm Tổ chức nước ngoài có chức năng ngoại giao; Người Việt Nam định cư ở nước ngoài và Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài. Như vậy, anh bạn người Mỹ của bạn không thể “mua” đất ở Việt Nam. 
Tuy nhiên, bạn của bạn cũng có những cách khác để mở quán cà phê ở Việt Nam chứ không nhất thiết là phải “mua” đất tại đây. Bởi từ ngày 01 tháng 01 năm 2015, nhà đầu tư nước ngoài được phép thành lập công ty có vốn đầu tư nước ngoài để kinh doanh dịch vụ nhà hàng ăn uống, quán cà phê tại Việt Nam mà không kèm theo yêu cầu dự án nhà hàng phải gắn liền với việc xây dựng, mua lại hoặc cải tạo khách sạn. Vì vậy mà bạn của bạn, với tư cách là nhà đầu tư nước ngoài 100 vốn sẽ có những cách để mở quán cà phê như sau:
Thứ nhất, bạn của bạn hoàn toàn có thể tự kinh doanh dịch vụ quán cà phê bằng cách thuê hoặc mua mặt bằng có sẵn để kinh doanh mở quán cà phê;
Thứ hai, bạn của bạn cũng có thể kinh doanh mới 100% vốn nước ngoài để mở quán cà phê;
Và cuối cùng, bạn Alex cũng có thể góp vốn cùng với người Việt Nam để hoạt động kinh doanh, mở quán cà phê. 
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về việc Người nước ngoài muốn mua đất ở Việt Nam để mở quán cà phê có được không?  Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý!
Chuyên viên: Trần Thị Hải

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Người nước ngoài muốn mua đất ở Việt Nam để mở quán cà phê có được không?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội – Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
– Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang – 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

 Hưng Yên – Số 73 đường Nguyễn Văn Linh, Phường Bần Yên Nhân, Thị xã Mỹ Hào

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ với Luật sư 1900 633 283

hoặc Bạn có thể click vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Bài viết cùng chủ đề