Có được tự ý di dời phần mộ của người khác trên mảnh đất nhà mình không?

Posted on Tư vấn luật đất đai 393 lượt xem

Nội dung câu hỏi:

Từ thời xưa, gia đình tôi có mua một mảnh đất để ở, có giấy tờ sổ đỏ đầy đủ. Nhưng trên mảnh đất đó có một ngôi mộ cũ từ trước và đến nay đất này dân cư đông đúc, lên tổ dân phố, thuộc thị trấn. Ngày xưa gia đình tôi có thương lượng với gia chủ ngôi mộ để di dời nhưng họ không chịu di dời. Nay dân cư đông đúc phát triển, giữa mảnh đất dân sinh lại có ngôi mộ rất mất mỹ quan và cũng ảnh hưởng trực tiếp đến việc xây dựng của gia đình tôi. Nay tôi muốn hỏi luật sư có được tự ý di dời trong trường hợp này không ạ?

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau:

Căn cứ pháp lý:

  • Luật đất đai năm 2013

Quy định của pháp luật về việc di rời mộ?

Căn cứ Điều 166 Luật đất đai 2013 quy định về Quyền chung của người sử dụng đất:

“1. Được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

2. Hưởng thành quả lao động, kết quả đầu tư trên đất.

3. Hưởng các lợi ích do công trình của Nhà nước phục vụ việc bảo vệ, cải tạo đất nông nghiệp.

4. Được Nhà nước hướng dẫn và giúp đỡ trong việc cải tạo, bồi bổ đất nông nghiệp.

5. Được Nhà nước bảo hộ khi người khác xâm phạm quyền, lợi ích hợp pháp về đất đai của mình.

6. Được bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất theo quy định của Luật này.

7. Khiếu nại, tố cáo, khởi kiện về những hành vi vi phạm quyền sử dụng đất hợp pháp của mình và những hành vi khác vi phạm pháp luật về đất đai.”

Theo quy định trên thì người sử dụng đất được quyền bảo hộ, ngăn chặn các hành vi xâm phạm quyền sử dụng đất của mình.

Theo thông tin bạn cung cấp thì gia đinh bạn đã mua mảnh đất này từ lâu và có giấy tờ đầy đủ. Tuy nhiên, trong trường hợp này thì phần mộ kia đã có từ trước khi gia đình bạn mua miếng đất đó. Như vậy, việc ngôi mộ đó nằm trên đất của gia đình không phải hành vi xâm phạm quyền sử dụng đất nên gia đình không có quyền di dời ngôi mộ này nếu không được sự đồng ý của người quản lý mộ. Trường hợp này chỉ có thể thỏa thuận với người quản lý ngôi mộ về việc di dời. Nếu gia đình bạn và gia chủ ngôi mộ không thỏa thuận được thì gia đình bạn có thể gửi đơn lên Ủy ban nhân dân xã nơi có tranh chấp đất để hòa giải theo quy định tại khoản 2 Điều 202 Luật đất đai năm 2013.

.

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ với Luật sư 1900 633 283

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Bài viết cùng chủ đề