Vợ hai có được toàn quyền sở hữu di sản thừa kế chồng để lại không?

Đăng tải ngày Tư vấn luật dân sự 7 lượt xem

Tóm tắt câu hỏi:

Vợ hai có được toàn quyền sở hữu di sản thừa kế chồng để lại không?

Chào luật sư, mong luật sư tư vấn giúp em vấn đề thắc mắc sau. Nhà tôi có 3 anh chị em. Tôi là cả, sau tôi là 2 em gái nữa. 2 em gái là con cùng cha khác mẹ với tôi. Năm tôi 5 tuổi mẹ tôi mất, 3 năm sau thì bố tôi đưa tôi vào Nam sống và lấy mẹ 2 cũng là mẹ ruột của 2 em tôi. Sau khi lấy mẹ 2 tôi, bố và mẹ 2 có mua một mảnh đất rộng 100 mét vuông và xây nhà để gia đình tôi chuyển về đó sống. Năm 2006 bố tôi mất. Giờ mẹ 2 tôi nói đất và nhà là của bố tôi và mẹ, giờ bố tôi mất thì tài sản đó là của bà ấy, bà ấy muốn cho ai là quyền của bà, tôi không có quyền gì. Tôi muốn hỏi có cách nào để tôi đòi lại đất đó không vì sổ đỏ thì đứng tên bà ta nhưng tiền mua đất xây nhà hầu như đều do bố tôi làm ăn, tích góp cả. Tôi xin cảm ơn.

Người gửi: Minh Hà (Tây Ninh)

Vợ hai có được toàn quyền sở hữu di sản thừa kế chồng để lại không

( Ảnh minh họa:Internet)
Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý

– Bộ luật dân sự năm 2005

2/ Vợ hai có được toàn quyền sở hữu di sản thừa kế chồng để lại không?

Theo thông tin bạn cung cấp, căn nhà và mảnh đất được mua trong thời kỳ hôn nhân của bố bạn và mẹ hai nên dù sổ đỏ do mẹ hai bạn đứng tên thì mảnh đất và căn nhà vẫn là tài sản chung của bố bạn và mẹ hai. Vì vậy, khi bố bạn mất, một nửa giá trị căn nhà và mảnh đất thuộc quyền sở hữu của bố bạn sẽ trở thành di sản thừa kế mà bố bạn để lại và được chia theo di chúc của bố bạn (nếu có) hoặc chia theo pháp luật. Vì thông tin bạn cung cấp chưa rõ bố bạn mất có để lại di chúc hay không nên có 2 trường hợp xảy ra như sau:

a/ Bố bạn mất có để lại di chúc và di chúc hợp pháp

Trong trường hợp này mảnh đất và căn nhà thuộc quyền sở hữu của bố bạn sẽ được chia theo di chúc mà bố bạn để lại.

b/ Bố bạn mất không để lại di chúc

Trường hợp này mảnh đất và căn nhà thuộc quyền sở hữu của bố bạn sẽ được chia theo quy định của pháp luật. Theo đó, di sản thừa kế mà bố bạn để lại là một nửa giá trị căn nhà và mảnh đất sẽ được chia cho người thừa kế theo hàng.

Căn cứ vào Điều 676 Bộ luật dân sự năm 2005 quy định về hàng thừa kế theo pháp luật như sau:

Điều 676. Người thừa kế theo pháp luật

1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

Như vậy, theo pháp luật, bạn, hai người em gái và mẹ hai của bạn là những người có quyền hưởng phần di sản thừa kế bố bạn để lại, mỗi người sẽ được hưởng một phần bằng nhau. Việc mẹ hai bạn nói giờ bố bạn mất thì tài sản đó là của bà ấy, bà ấy muốn cho ai là quyền của bà, bạn không có quyền gì là sai quy định pháp luật.

Trên đây là tư vấn của công ty luật Việt Phong về Vợ hai có được toàn quyền sở hữu di sản thừa kế chồng để lại không? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Vợ hai có được toàn quyền sở hữu di sản thừa kế chồng để lại không?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội – Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
– Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang – 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

 Hưng Yên – Số 73 đường Nguyễn Văn Linh, Phường Bần Yên Nhân, Thị xã Mỹ Hào

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tổng đài 24/7 1900 6589

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Bài viết cùng chủ đề

Escort Sitesi Seo Diyarbakır Escort