Bán cà phê take away vỉa hè có phải đăng ký kinh doanh và có vi phạm pháp luật không?

Nội dung câu hỏi

Chào anh, cho em hỏi một chút ạ. Em có một xe đẩy để bán cà phê theo hình thức take away. Em để xe ở trên vỉa hè, sau lưng là cửa hàng nông sản do người nhà buôn bán (đã có giấy phép kinh doanh). Cho em hỏi là em buôn bán thêm trước cửa hàng như vậy thì có cần đăng ký kinh doanh không, và em để xe cà phê trên vỉa hè như vậy thì có trái với quy định của pháp luật không? Nếu có thì mức xử phạt là bao nhiêu? Em cảm ơn!

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Luật Việt Phong! Về vấn đề của bạn, Luật Việt Phong xin tư vấn như sau:

Căn cứ pháp lý

  • Luật giao thông đường bộ 2008
  • Nghị định 39/2007/NĐ-CP hoạt động thương mại một cách độc lập th­ường xuyên không phải đăng ký kinh doanh
  • Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt

Bán cà phê take away có phải đăng ký kinh doanh?

Khoản 1 Điều 3 Nghị định 39/2007/NĐ-CP quy định:

“1. Cá nhân hoạt động th­ương mại là cá nhân tự mình hàng ngày thực hiện một, một số hoặc toàn bộ các hoạt động đ­ược pháp luật cho phép về mua bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ và các hoạt động nhằm mục đích sinh lợi khác như­ng không thuộc đối t­ượng phải đăng ký kinh doanh theo quy định của pháp luật về đăng ký kinh doanh và không gọi là “th­ương nhân” theo quy định của Luật Thương mại. Cụ thể bao gồm những cá nhân thực hiện các hoạt động th­ương mại sau đây:

a) Buôn bán rong (buôn bán dạo) là các hoạt động mua, bán không có địa điểm cố định (mua rong, bán rong hoặc vừa mua rong vừa bán rong), bao gồm cả việc nhận sách báo, tạp chí, văn hóa phẩm của các th­ương nhân đ­ược phép kinh doanh các sản phẩm này theo quy định của pháp luật để bán rong;

b) Buôn bán vặt là hoạt động mua bán những vật dụng nhỏ lẻ có hoặc không có địa điểm cố định;

c) Bán quà vặt là hoạt động bán quà bánh, đồ ăn, n­ước uống (hàng nước) có hoặc không có địa điểm cố định;

d) Buôn chuyến là hoạt động mua hàng hóa từ nơi khác về theo từng chuyến để bán cho người mua buôn hoặc ng­ười bán lẻ;

đ) Thực hiện các dịch vụ: đánh giày, bán vé số, chữa khóa, sửa chữa xe, trông giữ xe, rửa xe, cắt tóc, vẽ tranh, chụp ảnh và các dịch vụ khác có hoặc không có địa điểm cố định;

e) Các hoạt động thương mại một cách độc lập, th­ường xuyên không phải đăng ký kinh doanh khác.” 

Theo thông tin bạn cung cấp, bạn có một xe đẩy để bán cà phê theo hình thức take away, có thể khẳng định loại hình kinh doanh của bạn là bán quà vặt.

Vị trí kinh doanh của bạn là trước một cửa hàng nông sản do người nhà buôn bán, như vậy, vị trí kinh doanh của bạn là địa điểm cố định.

Căn cứ theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều 3 Nghị định 39/2007/NĐ-CP, bạn thuộc trường hợp là cá nhân hoạt động thương mại mà không được gọi là “th­ương nhân” theo quy định của Luật Thương mại, do đó, bạn không thuộc đối t­ượng phải đăng ký kinh doanh theo quy định của pháp luật về đăng ký kinh doanh.

Kinh doanh cà phê take away trên vỉa hè có bị xử phạt không?

Điều 36 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định về sử dụng đường phố và các hoạt động khác trên đường phố:

“1. Lòng đường và hè phố chỉ được sử dụng cho mục đích giao thông.

2. Các hoạt động khác trên đường phố phải thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 35 của Luật này, trường hợp đặc biệt, việc sử dụng tạm thời một phần lòng đường, hè phố vào mục đích khác do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định nhưng không được làm ảnh hưởng đến trật tự, an toàn giao thông.

3. Không được thực hiện các hành vi sau đây:

a) Các hành vi quy định tại khoản 2 Điều 35 của Luật này;

b) Đổ rác hoặc phế thải không đúng nơi quy định;

c) Xây, đặt bục, bệ trái phép trên đường.”

Điều 35 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định:

“2. Không được thực hiện các hành vi sau đây:

a) Họp chợ, mua, bán hàng hóa trên đường bộ;

b) Tụ tập đông người trái phép trên đường bộ;

c) Thả rông súc vật trên đường bộ;

d) Phơi thóc, lúa, rơm rạ, nông sản hoặc để vật khác trên đường bộ;

đ) Đặt biển quảng cáo trên đất của đường bộ;

e) Lắp đặt biển hiệu, biển quảng cáo hoặc thiết bị khác làm giảm sự chú ý, gây nhầm lẫn nội dung biển báo hiệu hoặc gây cản trở người tham gia giao thông;

g) Che khuất biển báo hiệu, đèn tín hiệu giao thông;

h) Sử dụng bàn trượt, pa-tanh, các thiết bị tương tự trên phần đường xe chạy;

i) Hành vi khác gây cản trở giao thông.”

Theo quy định tại khoản 1 Điều 36 Luật giao thông đường bộ 2008 thì vỉa hè chỉ được sử dụng cho mục đích giao thông nên việc bạn kinh doanh cà phê take away trên vỉ hè là hành vi vi phạm pháp luật căn cứ điểm a khoản 2 Điều 35 Luật giao thông đường bộ 2008. 

Mức xử phạt đối với hành vi trên được quy định tại Nghị định 100/2019/NĐ-CP như sau:

Điểm a khoản 1, điểm b khoản 5 Điều 12 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định:

“1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với cá nhân, từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với tổ chức thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Bán hàng rong hoặc bán hàng hóa nhỏ lẻ khác trên lòng đường đô thị, trên vỉa hè các tuyến phố có quy định cấm bán hàng, trừ các hành vi vi phạm quy định tại điểm c khoản 2, điểm b khoản 5, điểm e khoản 6 Điều này;” 

“5. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với tổ chức thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Sử dụng trái phép lòng đường đô thị, hè phố để: Họp chợ; kinh doanh dịch vụ ăn uống; bày, bán hàng hóa; sửa chữa phương tiện, máy móc, thiết bị; rửa xe; đặt, treo biển hiệu, biển quảng cáo; xây, đặt bục bệ; làm mái che hoặc thực hiện các hoạt động khác gây cản trở giao thông, trừ các hành vi vi phạm quy định tại điểm d, điểm đ, điểm e, điểm g khoản 6; khoản 7; điểm a khoản 8 Điều này;”

Như vậy, bạn có thể bị xử phạt lên đến 3.000.000 đồng đối với hành vi kinh doanh cà phê take away trên vỉa hè trái quy định pháp luật.

1/5 - (4357 bình chọn)

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ với Luật sư 1900 633 283

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Bài viết cùng chủ đề