Đã từng bỏ học cấp 3 rồi muốn xin đi học lại được không?

Nội dung câu hỏi:

Dạ cho em hỏi là em từng là học sinh lớp 10 rồi học được nữa học kì rồi bỏ học đi làm 2 năm giờ em 18 tuổi muốn đi học lại nhưng mà xin học vào trường khác có được không luật sư

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau:

Căn cứ pháp lý:

  • Quyết định số 51/2002/QĐ-BGDĐT về việc ban hành quy định chuyển trường và tiếp nhận học sinh tại các trường trung học cơ sở và trung học phổ thông
  • Luật giáo dục năm 2019

Quy định của pháp luật về xin học lại:

Theo Điều 4 Quyết định số 51/2002/QĐ-BGDĐT quy định về đối tượng chuyển trường và xin học lại.:

“1. Chuyển trường:

a) Học sinh chuyển nơi cư trú theo cha hoặc mẹ hoặc người giám hộ.

b) Học sinh có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn về gia đình hoặc có lý do thực sự chính đáng để phải chuyển trường.

2. Xin học lại:

Học sinh xin học lại sau thời gian nghỉ nhưng còn trong độ tuổi quy định của từng cấp học.

Theo khoản 1 Điều 28 Luật giáo dục năm 2019 quy định về các cấp học và độ tuổi của giáo dục phổ thông được quy định như sau:

a) Giáo dục tiểu học được thực hiện trong 05 năm học, từ lớp một đến hết lớp năm. Tuổi của học sinh vào học lớp một là 06 tuổi và được tính theo năm;

b) Giáo dục trung học cơ sở được thực hiện trong 04 năm học, từ lớp sáu đến hết lớp chín. Học sinh vào học lớp sáu phải hoàn thành chương trình tiểu học. Tuổi của học sinh vào học lớp sáu là 11 tuổi và được tính theo năm;

c) Giáo dục trung học phổ thông được thực hiện trong 03 năm học, từ lớp mười đến hết lớp mười hai. Học sinh vào học lớp mười phải có bằng tốt nghiệp trung học cơ sở. Tuổi của học sinh vào học lớp mười là 15 tuổi và được tính theo năm.”

Theo thông tin bạn cung cấp thì bạn đã học lớp 10 nhưng bỏ đi làm 2 năm nay muốn đi học lại cấp 3. Trong trường hợp này của bạn, quy định pháp luật cho phép học sinh xin đi học lại sau thời gian nghỉ nhưng cần phải còn trong độ tuổi quy định. Hiện tại, bạn 18 tuổi vẫn còn nằm trong độ tuổi học cấp 3 nên bạn hoàn toàn có thế đến trường để xin học lại lớp 10.

4/5 - (1 bình chọn)

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tổng đài 24/7 1900 633 283

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Bài viết cùng chủ đề