Sinh viên có được chuyển trường đại học không?

Posted on Tư vấn luật hành chính 1656 lượt xem

Nội dung câu hỏi:

Em muốn chuyển trường đại học. Mà trường em muốn chuyển đến mà điểm thi tốt nghiệp phổ thông thấp hơn ngành em muốn chuyển. Vậy em chuyển được không ạ?

 

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Xin cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Công ty Luật Việt Phong! Về vấn đề của bạn, Luật Việt Phong xin được tư vấn như sau:

Căn cứ pháp lý

  • Thông tư 08/2021/TT-BGDĐT ban hành Quy chế đào tạo trình độ đại học.
  • Quyết định 36/2007/QĐ-BGDĐT về ban hành quy chế đào tạo đại học và cao đẳng hình thức vừa làm vừa học

Quy định pháp luật về chuyển trường đại học

Do bạn không cung cấp thông tin về chương trình đào tạo bạn đăng ký học tại trường đại học nên chúng tôi xin chia các trường hợp như sau:

Trường hợp 1: Bạn theo học hình thức đào tạo chính quy

Khoản 2 Điều 16 Thông tư 08/2021/TT-BGDĐT quy định về trường hợp chuyển nơi học, chuyển cơ sở đào tạo:

“2. Sinh viên được xem xét chuyển cơ sở đào tạo khi có đủ các điều kiện sau:

a) Không đang là sinh viên trình độ năm thứ nhất hoặc năm cuối khóa, không thuộc diện bị xem xét buộc thôi học và còn đủ thời gian học tập theo quy định tại khoản 5 Điều 2 của Quy chế này;

b) Sinh viên đạt điều kiện trúng tuyển của chương trình, ngành đào tạo cùng khóa tuyển sinh tại nơi chuyển đến;

c) Nơi chuyển đến có đủ các điều kiện bảo đảm chất lượng, chưa vượt quá năng lực đào tạo đối với chương trình, ngành đào tạo đó theo quy định hiện hành của Bộ Giáo dục và Đào tạo;

d) Được sự đồng ý của hiệu trưởng cơ sở đào tạo xin chuyển đi và cơ sở đào tạo xin chuyển đến.”

Như vậy, trong trường hợp bạn đang theo học hình thức đào tạo đại học chính quy thì bạn có thể được chuyển từ trường đại học bạn đang đăng ký học sang trường đại học mà bạn có nhu cầu chuyển sang khi đáp ứng đầy đủ các điều kiện tại quy định nêu trên.

Trường hợp 2: Bạn theo học hình thức đào tạo vừa làm vừa học

Điều 14 Quyết định 36/2007/QĐ-BGĐT quy định về chuyển trường như sau:

“1. Sinh viên được xét chuyển trường nếu có các điều kiện sau đây:

a) Trong thời gian học tập nếu bản thân chuyển địa điểm làm việc hoặc có hoàn cảnh khó khăn cần thiết phải chuyển trường để có điều kiện học tập;

b) Trường xin chuyển đến và trường xin chuyển đi trong cùng một nhóm ngành đào tạo mà sinh viên đang học;

c) Được sự đồng ý của Hiệu trưởng trường xin chuyển đi và trường xin chuyển đến.

2. Sinh viên không được phép chuyển trường trong các trường hợp sau:

a) Sinh viên năm thứ nhất và năm cuối khoá;

b) Sinh viên đang chịu mức kỷ luật từ cảnh cáo trở lên;

c) Sinh viên ở ngoài vùng tuyển quy định của trường.

3. Sinh viên xin chuyển trường phải làm hồ sơ theo quy định của nhà trường.

4. Trên cơ sở so sánh chương trình đào tạo ở trường xin chuyển đi và trường xin chuyển đến, Hiệu trưởng trường có sinh viên xin chuyển đến quy định năm học và số học phần mà sinh viên phải học bổ sung.”

Căn cứ theo quy định trên, bạn sẽ được chuyển trường nếu đáp ứng các điều kiện tại khoản 1 Điều 14 Quyết định 36/2007/QĐ-BGĐT và không thuộc các trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 14 Quyết định 36/2007/ QĐ-BGĐT. 

Như vậy, đối với cả hai hình thức đào tạo đã đề cập ở trên, việc chuyển sang một trường đại học khác không phụ thuộc vào kết quả điểm thi tốt nghiệp trung học phổ thông của bạn mà phụ thuộc vào các điều kiện quy định tại Thông tư 08/2021/TT-BGDĐTQuyết định 36/2007/QĐ-BGDĐT. Để việc chuyển trường đại học đạt được kết quả như mong muốn, bạn nên xin ý kiến tư vấn tại Phòng đào tạo của trường đại học bạn đang theo học để được hướng dẫn rõ ràng và cụ thể hơn.

5/5 - (1 bình chọn)

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ với Luật sư 1900 633 283

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Bài viết cùng chủ đề