Trẻ chưa thành niên 13 tuổi có đi làm công ty được không?

Posted on Tư vấn luật lao động 213 lượt xem

Nội dung câu hỏi:

13 tuổi có được đi làm công ty không ạ?

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau:

Căn cứ pháp lý:

  • Luật lao động năm 2019
  • Thông tư số 09/2020/TT-BLĐTBXH hướng dẫn Bộ luật Lao động về lao động chưa thành niên

Quy định của pháp luật về trẻ chưa thành niên tham gia lao động

Theo khoản 3 Điều 143 Bộ Luật lao động năm 2019: “Người từ đủ 13 tuổi đến chưa đủ 15 tuổi chỉ được làm công việc nhẹ theo danh mục do Bộ trưởng Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội ban hành“.

Theo Điều 8 Thông tư 09/2020/TT-BLĐTBXH thì 12 công việc nhẹ người từ đủ 13 tuổi đến chưa đủ 15 tuổi được làm gồm:

– Biểu diễn nghệ thuật.

– Vận động viên thể thao.

– Lập trình phần mềm.

– Các nghề truyền thống như chấm men gốm; cưa vỏ trai; làm nón lá; chấm nón; dệt chiếu; làm trống; dệt thổ cẩm; thêu thổ cẩm; làm giá đỗ; làm bánh đa; se sợi hoa sen; vẽ tranh sơn mài, se nhang, làm vàng mã trừ các công đoạn có sử dụng hóa chất độc hại như sơn ta, hóa chất tạo mùi…

– Các nghề thủ công mỹ nghệ như thêu ren; mộc mỹ nghệ; làm lược sừng; làm tranh dân gian; nặn tò he; làm tranh khắc gỗ, biểu tranh lụa; nhặt vỏ sò, điệp để gắn trên tranh mỹ nghệ; mài đánh bóng tranh mỹ nghệ; xâu chuỗi tràng hạt kết cườm, đánh bóng trang sức mỹ nghệ; làm rối búp bê…

– Đan lát, làm các đồ gia dụng, đồ thủ công mỹ nghệ từ nguyên liệu tự nhiên như: Mây, tre, nứa, dừa, chuối, bèo lục bình, đay, cói, quế, lá nón.

– Gói nem, gói kẹo, gói bánh (trừ việc vận hành hoặc sử dụng các máy, thiết bị, dụng cụ đóng gói).

– Nuôi tằm.

– Làm cỏ vườn rau sạch; thu hoạch rau, củ, quả sạch theo mùa.

– Chăn thả gia súc tại nông trại.

– Phụ gỡ lưới cá, đan lưới cá, phơi khô thủy sản.

– Cắt chỉ, đơm nút, thùa khuyết, đóng gói vào hộp các sản phẩm dệt thủ công.

Theo thông tin bạn cung cấp thì chúng tôi không thể xác định được công ty mà bạn đang đề cập là làm làm những công việc như thế nào. Bạn có thể xem lại coi công việc bạn làm có nằm trong 12 công việc mà người từ đủ 13 tuổi đến dưới 15 tuổi được làm như đã nêu trên không. Nếu có thì bạn có thể làm công việc đó mà không vi phạm quy định của pháp luật.

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ với Luật sư 1900 633 283

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Bài viết cùng chủ đề