Xử phạt hành vi lấn chiếm vỉa hè trái phép

Posted on Tư vấn luật hành chính 365 lượt xem

Tóm tắt tình huống:

Xử phạt hành vi lấn chiếm vỉa hè trái phép

Hiện nay có nhiều hàng quán bán trên vỉa hè làm cho người đi bộ có khi còn phải tránh đi xuống lòng đường gây cản trở giao thông chung. Ngay trước của nhà tôi khi mọi người đi làm khóa cửa người ta cũng tận dụng bán hàng luôn chỗ ấy mặc dù đã nhắc nhở nhiều lần. Hành vi này có bị xử phạt không? Và xử phạt như thế nào?

Tôi xin cảm ơn.

Người gửi: Hoàng Hà Giang ( Bình Dương )

Xử phạt hành vi lấn chiếm vỉa hè trái phép

( Ảnh minh họa:Internet)
Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi 1900 6589

 

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý:

– Luật giao thông đường bộ năm 2008

– Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định về xử lý vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông.

2. Xử phạt hành vi lấn chiếm vỉa hè trái phép

Để lý giải cho trường hợp này của bạn thì:

Căn cứ theo khoản 3 Điều 8 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 quy định về các hành vi bị nghiêm cấm bao gồm: “Sử dụng lòng đường, lề đường, hè phố trái phép”.  

Mặt khác, căn cứ theo  quy định tại Điều 35 Luật giao thông đường bộ năm 2008 về sử dụng đường phố và các hoạt động khác thì:

1. Lòng đường và hè phố chỉ được sử dụng cho mục đích giao thông.

2. Các hoạt động khác trên đường phố phải thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 35 của Luật này, trường hợp đặc biệt, việc sử dụng tạm thời một phần lòng đường, hè phố vào mục đích khác do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định nhưng không được làm ảnh hưởng đến trật tự, an toàn giao thông.

3. Không được thực hiện các hành vi sau đây:

a) Các hành vi quy định tại khoản 2 Điều 35 của Luật này;

b) Đổ rác hoặc phế thải không đúng nơi quy định;

c) Xây, đặt bục, bệ trái phép trên đường.”

Theo đó, các hành vi quy định tại khoản 2 Điều 35 gồm:

” a) Họp chợ, mua, bán hàng hóa trên đường bộ;

b) Tụ tập đông người trái phép trên đường bộ;

c) Thả rông súc vật trên đường bộ;

d) Phơi thóc, lúa, rơm rạ, nông sản hoặc để vật khác trên đường bộ;

đ) Đặt biển quảng cáo trên đất của đường bộ;

e) Lắp đặt biển hiệu, biển quảng cáo hoặc thiết bị khác làm giảm sự chú ý, gây nhầm lẫn nội dung biển báo hiệu hoặc gây cản trở người tham gia giao thông;

g) Che khuất biển báo hiệu, đèn tín hiệu giao thông;

h) Sử dụng bàn trượt, pa-tanh, các thiết bị tương tự trên phần đường xe chạy;

i) Hành vi khác gây cản trở giao thông.”

Như vậy, hành vi buôn bán trên hè phố là  hành vi bị cấm. Bạn chỉ có thể được buôn bán trên hè phố nếu thuộc trường hợp được quy định tại khoản 2 Điều 35 nêu trên. Nhưng căn cứ theo thông tin mà bạn cung cấp thì người bán hàng tận dụng vỉa hè trước cửa nhà bạn để bán hàng khi bạn đi làm tức là khi gia đình có nhà thì họ không làm vậy và họ cũng không đưa ra bất cứ giấy tờ chứng minh gì của cơ quan Nhà nước cho rằng việc làm đó của họ là được phép và hợp pháp. Do đó, hành vi sử dụng vỉa hè trước cửa nhà bạn là hành vi trái pháp luật.

Về hình thức xử phạt đối với hành vi này thì căn cứ theo điểm b khoản 4 Điều 12 nghị định 46/2016/NĐ – CP về xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông quy định về  Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về sử dụng, khai thác trong phạm vi đất dành cho đường bộ

4. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với tổ chức thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Sử dụng trái phép lòng đường đô thị, hè phố để: Họp chợ; kinh doanh dịch vụ ăn uống; bày, bán hàng hóa; sửa chữa phương tiện, máy móc, thiết bị; rửa xe; đặt, treo biển hiệu, biển quảng cáo; xây, đặt bục bệ; làm mái che hoặc thực hiện các hoạt động khác gây cản trở giao thông,..;”

Như vậy hành động lấn chiếm vỉa hè trước cửa nhà bạn người thực hiện hành vi sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính ở đây là từ 2 triệu đến 3 triệu đồng. Ngoài ra, nếu muốn khắc phục hành vi này một cách triệt để bạn có thể trình báo với công an phường đề nghị họ giải quyết.

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Xử phạt hành vi lấn chiếm vỉa hè trái phép. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

 

 

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Xử phạt hành vi lấn chiếm vỉa hè trái phép
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội – Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
– Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang – 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

 Hưng Yên – Số 73 đường Nguyễn Văn Linh, Phường Bần Yên Nhân, Thị xã Mỹ Hào

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ với Luật sư 1900 633 283

hoặc Bạn có thể click vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Bài viết cùng chủ đề