Căn cứ tiền lương đóng bảo hiểm xã hội

Posted on Tư vấn luật doanh nghiệp 187 lượt xem

Tóm tắt câu hỏi:

Căn cứ tiền lương đóng bảo hiểm xã hội

Kính gửi văn phòng luật sư !

Tôi vẫn chưa hiểu rõ về tổng thu nhập đóng  BHXH trong năm 2018 xin được luật sư nói rõ thêm .

Hiện tại tổng thu nhập của công ty tôi bao gồm các khoản sau :

1. Lương cơ bản  ( Theo mức lương tối thiểu vùng )

2. Phụ cấp thâm niên ( Dựa vào thời gian làm việc tại công ty )

3. Tiền hệ số công đêm : 0.35 x đơn giá 1 ngày công thường 

4. Phụ cấp trách nhiệm

5. Thưởng năng suất ( dựa vào đạt sản lượng so với kế hoạch đặt ra

6.Thưởng 2 tháng lương ( thưởng vào cuối năm)

Hiện tại công ty tôi đang đóng BHXH như sau :

Trước năm 2016 công ty tôi đóng theo : mục (1) là lương cơ bản

Từ 2016 đóng theo mục (1)+(2)+(4) là lương cơ bản + phụ cấp thâm niên + phụ cấp trách nhiệm

Vậy cho tôi hỏi đến năm 2018 công ty chúng tôi đóng theo những khoản nào ? có phải là đóng hết tất cả các khoản thu nhập trên

Mong Luatvietphong tư vấn giúp

Trân trọng!

Người gửi: Lê Thảo Vi (Hải Phòng)

shdfbsdb

( Ảnh minh họa:Internet)
Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi 1900 6589

 

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn ! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý

Luật bảo hiểm xã hội năm 2014;

Nghị định số 05/2015/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số nội dung của Luật Bảo hiểm xã hội.

2/ Căn cứ tiền lương đóng bảo hiểm xã hội.

Khoản 2 Điều 89 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định về tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc:

“Đối với người lao động đóng bảo hiểm xã hội theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định thì tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội là mức lương và phụ cấp lương theo quy định của pháp luật về lao động.

Từ ngày 01 tháng 01 năm 2018 trở đi, tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội là mức lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác theo quy định của pháp luật về lao động.”

Tiền lương theo pháp luật về lao động được quy định tại khoản 1 Điều 21 Nghị định số 05/2015/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số nội dung của Bộ luật lao động, bao gồm:

“a) Mức lương theo công việc hoặc chức danh là mức lương trong thang lương, bảng lương do người sử dụng lao động xây dựng theo quy định tại Điều 93 của Bộ luật Lao động. Mức lương đối với công việc giản đơn nhất trong điều kiện lao động và thời giờ làm việc bình thường (không bao gồm khoản tiền trả thêm khi người lao động làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm) không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định;

b) Phụ cấp lương là khoản tiền bù đắp các yếu tố về điều kiện lao động, tính chất phức tạp của công việc, điều kiện sinh hoạt, mức độ thu hút lao động chưa được tính đến hoặc tính chưa đầy đủ trong mức lương theo công việc hoặc chức danh;

c) Các khoản bổ sung khác là khoản tiền bổ sung ngoài mức lương, phụ cấp lương và có liên quan đến thực hiện công việc hoặc chức danh trong hợp đồng lao động, trừ tiền thưởng, tiền ăn giữa ca, các khoản hỗ trợ, trợ cấp của người sử dụng lao động không liên quan đến thực hiện công việc hoặc chức danh trong hợp đồng lao động.”

Theo đó, tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội không bao gồm các loại tiền thưởng. Cụ thể, trường hợp công ty bạn chỉ bao gồm các mục (1) + (2) + (3) + (4). Mặc dù đoạn 2 khoản 2 Điều 89 Luật bảo hiểm xã hội quy định căn cứ tiền lương đóng bảo hiểm xã hội từ 01/01/2018 khác với trước đó nhưng trên thực tế, khi đối chiếu với quy định pháp luật lao động hiện hành thì không có gì thay đổi. Vì vậy, với các danh mục bạn liệt kê, từ 01/01/2018 bạn vẫn đóng bảo hiểm xã hội bình thường như trước đây.

Trên đây là tư vấn của Công ty luật Việt Phong về Căn cứ tiền lương đóng bảo hiểm xã hội. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Căn cứ tiền lương đóng bảo hiểm xã hội
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội – Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
– Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang – 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

 Hưng Yên – Số 73 đường Nguyễn Văn Linh, Phường Bần Yên Nhân, Thị xã Mỹ Hào

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ với Luật sư 1900 633 283

hoặc Bạn có thể click vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Bài viết cùng chủ đề