Có được đổi lại ngày sinh cho con không?

Posted on Tư vấn luật hành chính 141 lượt xem

Nội dung câu hỏi:

Chuyện là tôi sinh con ngày 07/11/2021 do lúc đấy tôi không đọc lại giấy chứng sinh và khi đi khai sinh chồng tôi là ngưòi đi khai, giấy khai sinh sau đó để lại nhà nội và hôm nay tôi phát hiện ra con tôi bị khai sinh nhầm thành ngày 99/11/2021. Tôi phải làm sao để đổi lại ngày sịnh cho con tôi, cần thủ tục gì và giấy tờ gì. Tôi rất mong nhận được phản hồi. Xin chân thành cảm ơn

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn, Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong, với câu hỏi của bạn công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

Căn cứ pháp lý:

  • Luật hộ tịch năm 2014
  • Nghị định 123/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật hộ tịch
  • Thông tư 04/2020/TT-BTP hướng dẫn Luật hộ tịch và Nghị định 123/2015/NĐ-CP

Quy định pháp luật về việc thay đổi ngày sinh của con:

Căn cứ khoản 12 Điều 4 Luật hộ tịch 2014 quy định:

“Cải chính hộ tịch là việc cơ quan nhà nước có thẩm quyền sửa đổi những thông tin hộ tịch của cá nhân trong trường hợp có sai sót khi đăng ký hộ tịch.”

Theo Điều 6 Nghị định 123/2015/NĐ-CP quy định Giá trị pháp lý của Giấy khai sinh:

“1. Giấy khai sinh là giấy tờ hộ tịch gốc của cá nhân.

2. Mọi hồ sơ, giấy tờ của cá nhân có nội dung về họ, chữ đệm, tên; ngày, tháng, năm sinh; giới tính; dân tộc; quốc tịch; quê quán; quan hệ cha, mẹ, con phải phù hợp với Giấy khai sinh của người đó.

3. Trường hợp nội dung trong hồ sơ, giấy tờ cá nhân khác với nội dung trong Giấy khai sinh của người đó thì Thủ trưởng cơ quan, tổ chức quản lý hồ sơ hoặc cấp giy tờ có trách nhiệm điều chỉnh hồ sơ, giấy tờ theo đúng nội dung trong Giấy khai sinh.”

Theo khoản 1 và khoản 2 Điều 17 Thông tư 04/2020/TT-BTP quy định về cải chính hộ tịch:

“1. Việc cải chính hộ tịch chỉ được giải quyết sau khi xác định có sai sót khi đăng ký hộ tịch; không cải chính nội dung trên giấy tờ hộ tịch đã được cấp hợp lệ nhằm hợp thức hóa thông tin trên hồ sơ, giấy tờ cá nhân khác.

2. Sai sót trong đăng ký hộ tịch là sai sót của người đi đăng ký hộ tịch hoặc sai sót của cơ quan đăng ký hộ tịch.”

Theo thông tin bạn cung cấp thì ngày sinh trên giấy khai sinh của con bạn khác với ngày sinh trong giấy chứng sinh. Trên thực tế không có ngày 99/11/2021 nên bạn có thể đến Ủy ban nhân dân cấp xã nơi đã đăng ký khai sinh cho con trước đây hoặc nơi cư trú của cá nhân có thẩm quyền giải quyết việc cải chính hộ tịch.

Hồ sơ sửa sai ngày sinh trong giấy khai sinh

Thành phần hồ sơ:

1. Giấy tờ xuất trình:

Theo khoản 2 Điều 9 Luật Hộ tịch 2014 và khoản 1 Điều 2 Nghị định 123/2015/NĐ-CP quy định giấy tờ xuất trình như sau:

Bản chính một trong các giấy tờ là hộ chiếu, chứng minh nhân dân, thẻ căn cước công dân hoặc giấy tờ khác có dán ảnh và thông tin cá nhân do cơ quan có thẩm quyền cấp, còn giá trị sử dụng (sau đây gọi là giấy tờ tùy thân) để chứng minh về nhân thân.

Trong giai đoạn chuyển tiếp, người yêu cầu đăng ký hộ tịch phải xuất trình giấy tờ chứng minh nơi cư trú.

2. Giấy tờ phải nộp (khoản 1 Điều 28 Luật hộ tịch 2014)

– Tờ khai theo mẫu.

– Giấy chứng sinh hoặc văn bản xác nhận của cơ sở y tế nơi cá nhân sinh ra.

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tổng đài 24/7 1900 633 283

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Bài viết cùng chủ đề