Người đã nghỉ hưu muốn tiếp tục lao động thì có phải tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc không?

Đăng tải ngày Tư vấn luật bảo hiểm 0 lượt xem

Nội dung tư vấn:

Theo Bộ luật lao động 2019 quy định, từ năm 2022 tuổi nghỉ hưu đối với nam là 60 tuổi 6 tháng, đối với nữ là 55 tuổi 8 tháng. Tuy nhiên, dù đã đến tuổi nghỉ hưu nhưng người lao động vẫn muốn tiếp tục làm việc để kiếm thêm thu nhập cho bản thân. Vậy khi người đã nghỉ hưu muốn tiếp tục lao động thì có phải tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc không? Bài viết dưới đây sẽ làm rõ vấn đề này.

Luật sư tư vấn:

Căn cứ pháp lý:

  • Luật Bảo hiểm xã hội 2014

Người đã nghỉ hưu muốn tiếp tục lao động thì có phải tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc không?

Người lao động đã đến tuổi nghỉ hưu nhưng vẫn muốn tham gia lao động theo hợp đồng lao động thì tùy theo từng trường hợp người lao động sẽ có trách nhiệm đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc.

Trường hợp 1: Người lao động đến tuổi nghỉ hưu và đang hưởng chế độ lương hưu

Theo quy định tại Khoản 9 Điều 123 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định;

“9. Người hưởng lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội, trợ cấp hằng tháng mà đang giao kết hợp đồng lao động thì không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc.”

Như vậy, người lao động đang hưởng chế độ lương hưu không cần phải tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc.

Trường hợp 2: Người lao động đến tuổi nghỉ hưu nhưng chưa đủ điều kiện hưởng lương hưu

Người lao động đến tuổi nghỉ hưu khi ký kết hợp đồng với bên sử dụng lao động từ đủ 1 tháng trở lên sẽ thuộc một trong các trường hợp phải tham gia bảo hiểm bắt buộc theo quy định tại Khoản 1 Điều 2 Luật bảo hiểm xã hội 2014:

“1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:

a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;”

Vui lòng đánh giá bài viết

Nếu có vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tổng đài 24/7 1900 6589

hoặc Bạn có thể lick vào các ô dưới đây để gửi Email cho chúng tôi, Luật Việt Phong luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Bài viết cùng chủ đề

Escort Sitesi Seo Diyarbakır Escort